inaction-br

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

blackrogue

ข้อมูลการใช้อาวุทของตัวละคร

Admin
    Admin
    ปรมจารย์
    ปรมจารย์

ข้อมูลการใช้อาวุทของตัวละคร Empty ข้อมูลการใช้อาวุทของตัวละคร

ตั้งหัวข้อ  Admin Sat Oct 17, 2009 6:40 pm

( เป็นข้อมูลของ Silkroad Online นะครับ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น )
    เริ่มแรก อาวุธทางฝั่งจีนนะครับ

1. Blade หรือ ดาบ (คมเดียว) Blade phy.atk. มากกว่า Sword แต่ mag.atk. น้อยกว่า Sword และ Cri. น้อยกว่า Sword

2. Sword หรือ กระบี่ (2คม) Sword phy.atk. น้อยกว่า Blade แต่ Mag.atk. มากกว่า Blade และ Cri. มากกว่า Blade

3. Glaive หรือ ง้าว Glavie phy.atk. มากกว่า Spear แต่ mag.atk. น้อยกว่า Spear และ Cri. น้อยกว่า Spear

4. Spear หรือ หอก,ทวน Spear phy.atk. น้อยกว่า Glavie แต่ Mag.atk. มากกว่า Glavie และ Cri. มากกว่า Spear

5. Bow หรือ ธนู ปล. ธนูเป็นอาวุธชิ้นเดียว ในการโจมตีระยะไกลของ phy.atk. จึงไม่มีข้อเปรียบเทียบ

ต่อไป อาวุธฝั่งยุโรปบ้างครับ ปล. อาวุธฝั่งยุโรปจะมีเพียงค่า ดาเมจ เพียงอย่างเดียวเท่านั้นนะครับ

1. CrossBow หรือ หน้าไม้ ใช้กับอาชีพ Rogue

2. Staff หรือ คทาเวทย์(2มือ) ใช้กับอาชีพ Wizard

3. Cleric Rod หรือ คทาเวทย์(มือเดียว) ใช้กับอาชีพ Cleric

4. Warlock Rod หรือ คทาเวทย์(มือเดียว) ใช้กับอาชีพ Warlock

5. Harp หรือ พิณ ใช้กับอาชีพ Bard

6. Dagger หรือ มีดสั้นคู่ ใช้กับอาชีพ Rogue

7. Dual Axe หรือ ขวานคู่ ใช้กับอาชีพ Warrior

8. One Handed sword หรือ ดาบมือเดียว ใช้กับอาชีพ Warrior

9. TwoHanded sword หรือ ดาบใหญ่2มือ ใช้กับอาชีพ Warrior

ที่อธิบายอาวุธฝั่งจีน แล้วใครงง เดี๋ยวสรุปง่ายๆให้นะ

Blade และ Glavie จะเหมาะ กับ สาย Str เพราะ มีค่า phy.atk. ที่สูง แต่ Cri. น้อยทั้งคู่ และ Glavie มีค่า phy.atk. ที่สูงที่สุดด้วย

Sword และ Spear จะเหมาะ กับ สาย Int เพราะมีค่า mag.atk. ที่สูง แถม Cri. ยังเยอะซะด้วย และ Spear มีค่า mag.atk. ที่สูงที่สุดด้วย เช่นกัน

Bow โดยส่วนใหญ่จะเล่นเป็นสาย Str นะครับ เพราะ ค่า phy.atk. - mag.atk. เป็นกลาง เล่นสาย Str แล้วยิงไกลเอา

**ส่วน สาย Int นั้น จะเลือกถืออาวุธชนิดใดก็ได้ ตามความชอบนะครับ
    แต่ถ้าให้ดี ควรใช้เป็น Spear หรือ Sword

*ข้อแนะเพิ่ม Spear mag.atk. Cri. เยอะกว่า Sword ก็จริง
    แต่ Sword ถือคู่กับ โล่ สามารถ Block โจมตี ได้ครับ โอกาสการ Block
    ขึ้นอยู่กับ % ในโล่ แต่ที่สำคัญคือ สามารถ Block พลังโจมตี ได้ 100%
    สมมุติคู่ต่อสู้ โจมตีได้ 5000 ถ้าเราถือโล่แล้ว ติด Block ได้ ก็จะไม่เสียเลือด
    แม้แต่นิดเดียว มันจะขึ้นว่า Block !!

อธิบายเพิ่มสำหรับอาวุธฝั่งยุโรป

อาวุธฝั่งยุโรปนั้น ถ้าเป็นของนักเวทย์ ก็จะมีเพียงค่า mag.atk. เท่านั้น
    เช่นเดียวกับ อาวุธของนักรบ ก็จะมีเพียงค่า phy.atk. เท่านั้น

อาชีพ Warrior จะมีให้เลือก 3สาย อาวุธที่ถือนะครับ คือ ขวานคู่ ดาบมือเดียว และ ดาบสองมือ Str ล้วน

อาชีพ Rogue จะมีให้ลือก 2สาย อาวุธที่ถือ คือ หน้าไม้ และ มีดสั้นคู่ Str ล้วน

อาชีพ Buffer จะมีให้เลือก 2สาย คือ Cleric และ Bard อาวุธที่ถือตามด้านบนครับ

อาชีพ Wizard (ไม่ชัวร์เรียกถูกรึเปล่า) จะมีให้เลือก 2สาย คือ Wizard และ Warlock อาวุธที่ถือตามด้านบนเช่นกันครับ

ประมาณนี้ละครับ ต่อไปข้อเพิ่มเติม ชุด

สำหรับฝั่งจีน จะมีชุดอยู่ 3 แบบ คือ
    1. Armor : phy.def. สูงสุด mag.def. ต่ำสุด
    2. Protecter : phy.def. กลาง mag.def. กลาง
    3. Garment : phy.def ต่ำสุด mag.def สูงสุด
    ***สำหรับชุดฝั่งจีน สามารถเลือกใส่ได้ตามความชอบนะครับแต่สำหรับผม

ถ้าเล่นสาย Str ล้วน ผมจะใส่เป็น Garment ทดแทน
    mag.def. อ่ะครับ เพราะอัพ Str ก็ได้ phy.def. อยู่แล้ว

ถ้าเล่นสาย Int ล้วน ผมจะใส่เป็น Armor ครับ ทดแทน
    phy.def. เพราะได้ mag.def. จากการอัพ Int อยู่แล้ว

ถ้าเล่นสายผสมหรือHybrid ผมก็ใส่ Protecter มันค่า def. เป็นกลาง

***สำหรับชุดฝั่งยุโรป จะแบ่งตามอาชีพ ที่ใส่นะครับ
    1. Heavy Armor : Warrior
    2. Light Armor : Rogue + Cleric ( Bard+Warlock ด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ )
    3. Robe : Wizard + Warlock

*คงมีเพียงประมาณนี้ละครับ คิดอะไรออกจะมาเพิ่มเติมละกันครับ อิอิ

*****ย้ำ ข้อมูลดังกล่าวเป็นของตัวเกม Silkroad Online อาจมีการเปลี่ยนแปลงนะครับ
    ข้อมูลเหล่านี้ เครดิต มาจากคุณDeath-LaDy ในเวปบรอด ini3 เเละอีกหลายๆท่านขออภัยหากไม่ได้พิมพ์ชื่อใว้ ขอบคุนมากครับ

เวลาขณะนี้ Fri May 10, 2024 11:29 am